आरोग्य

अखेर ७ वर्षांने प्रतिक्षा संपली; पाठीच्या शस्त्रक्रियेनंतर डाव्या हाताची हालचाल झाली

मुंबई : 

पाठीच्या कण्यावर दाब येऊन तसेच डाव्या हाताला अर्धांगवायू झालेल्या ५९ वर्षीय व्यक्तीला सात वर्षांनंतर प्रथमच हाताची हालचाल करता आली. जसलोक हॉस्पिटलमधील प्रसिध्द स्पाइन सर्जन डॉ अमित शर्मा यांनी सात वर्षांपासून हाताच्या हालचालीवर मर्यादा आल्याने तसेच अर्धांगवायूचा त्रास सहन करणाऱ्या रुग्णावर मणक्याची गुंतागुती शस्त्रक्रिया यशस्वीरित्या पार पाडली. या यशस्वी प्रक्रियेमुळे त्याच्या प्रकृतीत विलक्षण सुधारणा झाली, ज्यामुळे त्याला नवे आयुष्य मिळाले.

कर्नाटकातील राजेश नायर हे एक निवृत्त व्यावसायिक असून सात वर्षांपासून डाव्या हाताच्या कमकुवतपणाने त्यांच्या हलचालींवर मर्यादा आली होती. त्याला C5-6 डिस्क प्रोलॅप्सची समस्या होती, अशी स्थिती ज्यामध्ये मानेतील डिस्क बाहेर पडून पाठीच्या कण्यावर दाब निर्माण करते. यामुळे मेंदू आणि शरीर यांच्यातील संमन्वय साधण्याच्या मार्गामध्ये व्यत्यय येतो, ज्यामुळे वेदना, अशक्तपणा, सुन्नपणा किंवा हातांमध्ये मुंग्या येणे यासारखी लक्षणे दिसून येतात. ज्यांना या समस्येचा सामना करावा लागतो त्यांना या त्रासदायक लक्षणांमुळे दैनंदिन जीवनात अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते. फिजिओथेरपी, मसाज आणि औषधोपचार यासह विविध उपचार करूनही, त्याच्या प्रकृतीत सुधारणा होऊ शकली नाही, ज्यामुळे त्याच्या डाव्या हाताची गतिशीलता आणि कार्य मर्यादित राहिले.

नायर यांनी आराम मिळावा याकरिता अनेक वैद्यकिय उपचार देखील घेतले मात्र त्याचा फारसा फरक पडला नाही. त्यानंतर जसलोक हॉस्पिटलमधील स्पाइन सर्जन डॉ. अमित शर्मा यांना भेटल्यावर मात्र त्यांच्या आयुष्याला कलाटणी मिळाली. एमआरआय स्कॅन आणि डायग्नोस्टिक चाचण्यांचा समावेश असलेल्या सखोल मूल्यांकनानंतर, डॉ. शर्मा यांना आढळून आले की रुग्णाला डिस्क प्रोलॅप्समुळे मणक्याच्या हाडाला त्रास होत आहे. डॉ. शर्मा यांनी अडथळ्यांना दूर करण्यासाठी आणि पाठीच्या कण्यातील कम्प्रेशनपासून मुक्त होण्यासाठी त्वरित शस्त्रक्रिया करण्याचे ठरविले.

जसलोक हॉस्पिटलचे स्पाइन सर्जन डॉ. अमित शर्मा सांगतात की, गेल्या सात वर्षांपासून डाव्या हाताच्या कमकुवतपणासह रुग्ण आमच्याकडे उपचाराकरिता आला होता. रुग्णाच्या ईएमजी-एनसीव्ही, मज्जातंतूंची कार्यशील स्थिती तपासण्यासाठी केलेल्या चाचणीमध्ये असे दिसून आले की मानेच्या मणक्यातील नसांवर परिणाम झाला आहे. पाठीच्या कण्यावर दीर्घकाळ दाब राहिल्याने हाताला कमकुवतपणा येत असल्याने, शस्त्रक्रियेनंतर ते बरे होईल हे सांगणे कठीण होते. रुग्णाला परिणामांच्या अनिश्चित स्वरूपाबद्दल समजावून सांगण्यात आले; तथापि, दुसरा कोणताही पर्याय नसल्यामुळे, रुग्णाला शस्त्रक्रिया करून एक प्रयत्न करुन पहायचा होता. एक C5-6 पूर्ववर्ती डीकम्प्रेशन आणि फ्यूजन शस्त्रक्रिया करण्यात आली. आश्चर्याची बाब म्हणजे, रुग्णाने दावा केला की शस्त्रक्रियेनंतर दुसऱ्याच दिवशी तो 60% बरा झाला. वैद्यकीयदृष्ट्या, प्री-ऑपरेटिव्ह स्थितीच्या तुलनेत त्याच्या हाताची ताकद लक्षणीयरीत्या सुधारली. शस्त्रक्रियेनंतर दोन दिवसांनी त्यांना डिस्चार्ज देण्यात आला. 6 आठवड्यांचा फॉलो घेत, रुग्णाने त्याच्या हाताची 80-90% ताकद परत मिळवली.

अलिकडच्या काळात सर्व्हायकल डिस्क प्रोलॅप्सचे प्रमाण वाढत आहे. गर्भाशयाच्या ग्रीवाच्या डिस्कची झीज याला सामान्यतः ग्रीवाचा स्पॉन्डिलोसिस म्हणतात. बैठी जीवनशैली आणि व्यायामाचा अभाव, संगणकावर दीर्घकाळ काम करणे, फोनचा दीर्घकाळ वापर आणि धूम्रपान ही गर्भाशयाच्या मणक्याच्या समस्या वाढण्याची काही कारणे आहेत. बहुसंख्य रुग्णांमध्ये मानेचे दुखणे आणि खांद्यावर आणि हातापर्यंत वेदना पसरणे यासारखी सौम्य लक्षणे असतात. या रूग्णांवर सहसा औषधे आणि फिजिओथेरपीद्वारे उपचार केले जाऊ शकतात. हालचाल सुधारण्यासाठी आणि आसपासच्या स्नायूंना बळकट करण्यासाठी फिजिओथेरपीचा सल्ला दिला जातो. वेदना आणि सूज कमी करणे हे औषधोपचाराचे उद्दिष्ट आहे. अधिक गंभीर परिस्थितींमध्ये जिथे शस्त्रक्रिया नसलेले उपचार चांगले परिणाम दाखवू शकत नाहीत, मणक्याच्या हाडावर येणारा दबाव कमी करण्यासाठी आणि नियमित कार्य पुनर्संचयित करण्यात मदत करण्यासाठी शस्त्रक्रियेची आवश्यकता भासू शकते. तसेच, काही रुग्णांमध्ये संवेदना कमी होणे आणि हातांमध्ये कमकुवतपणा यासारखी गंभीर लक्षणे दिसतात. या रूग्णांना तातडीची शस्त्रक्रिया आवश्यक आहे जेणेकरून ते लवकर बरे होऊ शकतात. वेळेवर शस्त्रक्रिया न केल्यास, पाठीच्या कण्यावर दीर्घकाळापर्यंत दाब पडल्यास मज्जातंतूंना हानी पोहोचते ज्यामुळे कायमचा सुन्नपणा आणि अशक्तपणा येतो. पाठीचा कण्यावरील दाब दीर्घकाळ टिकून असलेल्या या रूग्णांच्या बरे होण्याची शक्यता खूप कमी असून हाताला कमकुवतपणा येतो.

C5-6 डिस्क प्रोलॅप्सचा उपचार करण्याचे मुख्य लक्ष्य म्हणजे पाठीच्या कण्यावरील दाब कमी करणे. शस्त्रक्रियेदरम्यान, विद्यमान स्पॉन्डिलोटिक ग्रीवाची डिस्क काढून टाकली जाते आणि पाठीचा कणा विघटित केला जातो. डिस्क काढून टाकल्यामुळे तयार झालेली रिकामी जागा सहसा स्पेसर आणि हाडांच्या कलमाने भरली जाते. रुग्णांना सहसा वेदनेपासून त्वरित आराम मिळतो. तथापि, मुंग्या येणे बरे होण्यासाठी काही आठवडे लागतात आणि अशक्तपणा दूर होण्यास काही महिने लागू शकतात.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *