आरोग्यमुख्य बातम्या

महिला-बाल आरोग्यासाठी ‘स्नेहा’ सोबत ‘झी’ ची सामाजिक बांधिलकी 

भिवंडी, ठाणे जिल्ह्यातील ८ हजार महिलां-बाल स्वास्थासाठी विशेष कार्यक्रम राबवला

ठाणे : 

झी समूहाने सामाजिक शैक्षणिक, सामाजिक कार्याला सुद्धा तेवढेच प्राधान्य दिले आहे महत्वाचे म्हणजे मनोरंजन माध्यमातून अनेक कलाकारांना घडवण्यात झी उद्योग समूहाचा मोठा वाटा आहे. मनोरंजना बरोबरच सामाजिक कार्य करता यावे या दृष्टीने माता बालक यांच्या स्वाथासाठी झी समुह आणि सोसायटी फॉर न्यूट्रिशन एज्युकेशन अँड हेल्थ ॲक्शन (स्नेहा) च्या भागीदारीतून एकात्मिक माता आणि बाल आरोग्य कार्यक्रम विकसित केला. आंतरराष्ट्रीय महिला दिनानिमित्त भिवंडी, ठाणे जिल्ह्यातील समुदायांसाठी विकसित केलेला हा कार्यक्रम महिलांच्या सक्षमीकरणाची मशाल बनली आहे. ‘झी-स्नेहा’ च्या सहकार्याने प्रजनन, माता, नवजात आणि बाल आरोग्य (RMNCH) समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी एक अग्रगण्य समुदाय-आधारित शहरी आरोग्य-सेवा मॉडेल विकसित केले. हा सर्वांगीण दृष्टीकोन कुपोषण, लिंग-आधारित हिंसा (GBV), क्षयरोग (TB) आणि असंसर्गजन्य रोग (NCDs) यांच्याशी सामना करण्यासाठी भिवंडीतील स्थानिक सार्वजनिक आरोग्य यंत्रणांसोबत भागीदारीत विस्तारित आहे. झीच्या सहाय्याने, स्नेहाने सर्वसमावेशक मूल्यमापन केले, ज्यामध्ये माता-नवजात विकृती आणि मृत्यू, तसेच क्षयरोग आणि उच्च रक्तदाब आणि मधुमेह यांसारख्या संसर्गजन्य आणि असंसर्गजन्य रोगांचे प्रमाण भिवंडीच्या ४४% लोकसंख्येमध्ये असल्याचे भयावह चित्र स्पष्ट झाले. घरी होणाऱ्या प्रसूतीच्या तब्बल २४% दरासह, रुग्णालयात प्रसूतीसाठी उशीरा नोंदणी, कमी लसीकरण दर आणि लिंग-आधारित हिंसाचाराच्या त्रासदायक घटनांसह समुदायाने ग्रासले आहे.

डॉ.ए.एस.अर्मिडा फर्नांडिस, संस्थापक- शिशु तज्ज्ञ, स्नेहा म्हणाल्या,”कमी उत्पन्न असलेल्या कुटुंबांना, विशेषत: माता आणि बालकांना भेडसावणाऱ्या गंभीर आरोग्यविषयक आव्हानांना प्रतिसाद देण्यासाठी आम्ही स्नेहाची स्थापना केली. आरोग्य शोधणारे वर्तन सुधारणे आणि सेवा नसलेल्या समुदायांमध्ये सार्वजनिक आरोग्य सेवांची गुणवत्ता वाढवणे हे आमचे ध्येय आहे. आमच्या कार्यक्रमाद्वारे ८ हजार महिलांचे परिवर्तन झाल्याने आम्हाला खूप कृतज्ञ वाटते आणि आम्ही झी कडून मिळालेल्या अमूल्य पाठिंब्याबद्दल मनापासून कौतुक करतो.”

अनिमेश कुमार, अध्यक्ष – एचआर आणि ट्रान्सफॉर्मेशन विभाग, झी म्हणाले,“या परिवर्तनशील उपक्रमासाठी स्नेहासोबत भागीदारी करणे हा आमच्यासाठी एक आश्चर्यकारकपणे पूर्ण करणारा प्रवास आहे. एकत्रितपणे, आम्ही केवळ समुदायांनाच सशक्तच केले नाही तर भिवंडीतील माता आणि बाल आरोग्यावरही ठोस प्रभाव निर्माण केला आहे. आमची संसाधने आणि कौशल्ये एकत्रित करून, आम्ही हजारो महिला आणि मुलांपर्यंत पोहोचलो आहोत.निरोगी भविष्यासाठी महत्त्वपूर्ण आधार आणि काळजी आवश्यक आहे. आज, आम्ही आंतरराष्ट्रीय महिला दिन साजरा करत असताना, या प्रकल्पाचे यश सकारात्मक बदल घडवून आणण्यासाठी आणि सर्वसमावेशक विकासाला चालना देण्यासाठी सामूहिक कृतीच्या अफाट क्षमतेचा एक शक्तिशाली पुरावा आहे.”

भागीदारी सुरू झाल्यापासून, महिलांमध्ये आधुनिक गर्भनिरोधक पद्धतींचा अवलंब करण्यामध्ये १२% वाढ झाली आहे. माता आणि नवजात मृत्यू दरात लक्षणीय घट, अत्यावश्यक आरोग्य सेवांमध्ये वाढ आणि प्रतिबंधात्मक उपायांबद्दल जागरुकता वाढून सामुदायिक आरोग्य निर्देशकांमध्ये लक्षणीय सुधारणा झाली. शिवाय, सहयोगी प्रयत्नांमुळे महिलांमध्ये सक्षमीकरणाची भावना निर्माण झाली, ज्यामुळे त्यांना त्यांच्या आरोग्याची आणि आरोग्याची जबाबदारी घेण्यास सक्षम केले, अशा प्रकारे येणाऱ्या पिढ्यांसाठी उज्ज्वल आणि निरोगी भविष्याचा मार्ग ‘झी-स्नेहा’ मुळे मोकळा झाला.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *